ข้อ 44 ไม่มีช้อยส์ที่ถูกต้องใช่ไหมค่ะ กลุ่มคอมพิวเตอร์

• 1.1K ดู
  • โพสต์ครั้งล่าสุด 23 พฤษภาคม 2560
ttk.beau โพสต์เมื่อ 08 พฤษภาคม 2560

คำถามข้อ44 กลุ่มคอมพิวเตอร์ ไม่มีช้อยส์คำตอบที่ถูกต้อง ใช่ไหมค่ะ

ถ้าผิดกฎ ลบได้เลยค่ะ

Order By: Standard | Newest | Votes
jarates1 โพสต์เมื่อ 08 พฤษภาคม 2560

ผมก็ว่าแระ for loop 3 รอบ total = 0 และ I ก็เท่ากับ 0 แต่ละรอบ ให้ total + I รอบที่ 1 = 0 + 0 , รอบที่ 2 = 1 + 0, และรอบที่ 3 = 2 + 1 ดังนั้นคำตอบคือ 2+1 = 3 ... ตอนแรกผมก็งงนะ ผมอ่านข้อนี้ วิเคราะห์แล้ว วิเคราะห์อีก for ไม่กี่บรรทัด ที่คิดก็เพราะว่า โจทย์ข้อสอบระดับนี้แล้ว โจทย์ และตัวเลือกไม่น่าจะผิดพลาด ว่าจะยกมือสอบถามอยู่ แต่กลัวหน้าแตก ในคอบตอบมีตัวเลือกแค่ 6,7,8,9 ไม่รุ้จะตอบไร เลยตอบ 6 ไปเลย รบกวน หน่อยครับ 1คะแนน บางครั้งก็มีค่ามากมาย สำหรับคนที่ตั้งใจนะครับ

ttk.beau โพสต์เมื่อ 08 พฤษภาคม 2560

คือเห็นคนอื่นนิ่งหมดเลยค่ะ คิดว่าคิดผิดอยู่คนเดียวแต่ไล่โค้ดยังไงก็ได้ 3 ค่ะ  ได้ทำการถามเจ้าหน้าที่แล้วค่ะ เค้าบอกถ้าไม่มีข้อถูกจริงๆ คงได้คะแนนฟรีค่ะ

jarates1 โพสต์เมื่อ 08 พฤษภาคม 2560

ตอนแรกนะ ไม่สงสัยหรอก พอไปเจออีกข้อ แทน n = 5 อืม คำตอบมันก็มี 8 อยู่ ก็เลยมาไล่ดูข้อ44 ใหม่ แต่ก็ดีนะที่ได้ฟรี

หวังว่าจะให้เป็นคะแนนฟรีนะคะ

adminrtarf โพสต์เมื่อ 08 พฤษภาคม 2560

แจ้งคณะกรรมการตรวจข้อสอบให้แล้วครับ

adminrtarf โพสต์เมื่อ 09 พฤษภาคม 2560

คณะกรรมการสอบคัดเลือก จะตรวจสอบข้อมูลตามที่แจ้งมา และจะดำเนินการให้ถูกต้องตามข้อเท็จจริง โดยเป็นดุลพินิจของกรรมการสอบ หากมีข้อสงสัยให้ยื่นคำร้องข้อตรวจสอบคะแนนตนเองได้ ตามกำหนดเวลาครับ ขอบคุณที่กรุณาให้ข้อมูลครับ

anonymous โพสต์เมื่อ 11 พฤษภาคม 2560

@ttk.beau
คิดว่าต้องตอบข้อ 3 ครับ คือ 8 
เพราะโจทเค้าว่าให้ผลรวมผมเลยจับค่าสุดท้ายของตัวแปรทั้งหมดมาบวกกันได้ 8 พอดีครับ

โจทย์อาจจะไม่ผิดครับ แต่เป็นเราเองที่เข้าไม่ถึง^^

ttk.beau โพสต์เมื่อ 11 พฤษภาคม 2560

รอบที่0 /0+0=0 รอบที่1 /0+1=1 รอบที่2 /1+2 =3 อย่างนี้ใช่ไหมค่ะ 0+1+3 = 4 ยังไงคือเท่ากับ8 ค่ะ ถ้าเราเค้าใจผิดแล้วคำตอบที่มีในช้อยส์มีข้อถูก ก็น้อมรับค่าาา

jarates1 โพสต์เมื่อ 12 พฤษภาคม 2560

คุณ anonymous ผมอยากรู้ครับ ว่ามัน =  8 ได้อย่างไรครับ ถึงแม้ว่าจะเอา Total แต่ละรอบมาบวกกัน ยังไงก็ไม่ได้ 8 ครับ
การ coding มันเป็นเรื่องที่โครตละเอียดอ่อนเลย (คนเขียนโปรแกรมจะเข้าใจดี) อ่านโจทย์ ก็เหมือนกับอ่าน requirement ของลูกค้าครับ 

จากโจทย์นะ ที่แน่ๆเลย n = 3, i = 0 โดยที่ i < n แสดงว่า เมื่อ i เดินทางมาถึง 2 มันจะหยุดทันที เพราะ 2 น้อยกว่า 3 {0,1,2} = loop 3 รอบ

แต่ Code ใน loop มันดันเป็นแบบนี้ Total = Total + i (ถ้าหากว่า code เป็นแบบนี้ ตามหลักที่มัน loop จริงๆ มันจะเอาค่าล่าสุด) แต่ถ้ามันเป็นแบบนี้ Total += Total + i มันถึงจะเอาผลรวมแต่ละรอบมาบวกกัน แล้วได้เป็น Total ออกมา แต่ถึงแม้ว่าโจทย์จะเป็นยังไง ผมก็คิดว่าข้อนี้ยังผิดพลาด (เราอาจจะเข้าใจผิดก็ได้ครับ จากการอ่านโจทย์ เพราะโจทย์ให้หาผลรวมของ Total) ถ้าให้หาผลรวมก็น่าจะ code โจทย์แบบนี้นะ Total += Total + i จะได้เข้าใจโจทย์แบบไม่ต้องสงสัย
-----------------------------------------------
- รอบ 1 = 0
- รอบ 2 = 1
- รอบ 3 = 3
* ถ้าเอารอบสุดท้ายจะเป็น 3 (ซึ่งในคำตอบไม่มีให้เลือก)
---------------------------------
* ถ้าเอาผลรวมของ Total จะเป็น 0 + 1 + 3 = 4 (ซึ่งมันก็ไม่มีตัวเลือกอีกอยู่ดี) ตามคุณ ttk.beau ที่เข้าใจเลย
---------------------------------
ก็สรุปว่า ข้อนี้ไม่มีคำตอบ (สรุปเอาเองแระ)

anonymous โพสต์เมื่อ 23 พฤษภาคม 2560

ตอนทำก็เอะใจครับแต่ ไม่ใช้ผลรวมของ total แต่เป็นผลรวมของตัวแปรในระบบ ผมก็จำโจทย์โดยระเอียดไม่ได้แต่บวกกันแล้วได้ 8พอดีฮะคุณๆ

Close